SlideShare a Scribd company logo
GRADES 1 to 12
DAILY LESSON LOG
School: Grade Level: I
Teacher: Learning Area: FILIPINO
Teaching Dates:
Time:
NOVEMBER 27 – 29, 2019 ( WEEK 5 )
10:40 A.M.- 11:10 A.M. Quarter: 3rd QUARTER
LUNES
Nobyembre 25 , 2019
MARTES
Nobyembre 26, 2019
MIYERKULES
Nobyembre 27, 2019
HUWEBES
Nobyembre 28, 2019
BIYERNES
Nobyembre 29 , 2019
I. LAYUNIN
Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba
pang gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga
mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat lingo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at
nilalaman.
A. PAMANTAYANG
PANGNILALAMAN
Naipamamalas ang
kakayahan at tatas sa
pagsasalita atpagpapahayag
ng sariling ideya, kaisipan,
karanasan at damdamin
Naipamamalas ang kakayahan
at tatas sa pagsasalita
atpagpapahayag ng sariling
ideya, kaisipan, karanasan at
damdamin
Naipamamalas ang
kakayahan at tatas sa
pagsasalita atpagpapahayag
ng sariling ideya, kaisipan,
karanasan at damdamin
Naipamamalas ang
kakayahan at tatas sa
pagsasalita
atpagpapahayag ng sariling
ideya, kaisipan, karanasan
at damdamin
Naipamamalas ang
kakayahan at tatas sa
pagsasalita atpagpapahayag
ng sariling ideya, kaisipan,
karanasan at damdamin
B. PAMANTAYAN SA
PAGGANAP
Naipamamalas ang
kakayahan sa mapanuring
pakikinig at pag-unawa sa
napakinggan
Naipamamalas ang kakayahan
sa mapanuring pakikinig at
pag-unawa sa napakinggan
Naipamamalas ang
kakayahan sa mapanuring
pakikinig at pag-unawa sa
napakinggan
Naipamamalas ang
kakayahan sa mapanuring
pakikinig at pag-unawa sa
napakinggan
Naipamamalas ang
kakayahan sa mapanuring
pakikinig at pag-unawa sa
napakinggan
C. MGA KASANAYAN SA
PAGKATUTO (Isulat ang code
ng bawat kasanayan)
• F1PS-IIc-3
Naiuulat nang pasalita ang
mga naobserbahang
pangyayari
sa paaralan (o mula sa
sariling karanasan)
• F1KM-IIIe-2
Naisusulat nang may
wastong baybay at bantas
ang
salita/pangungusap na
ididikta ng guro
• F1PP-IIIh-1.4
Natutukoy ang kahulugan ng
salita batay sa
kasingkahulugan
• F1PS-IIc-3
Naiuulat nang pasalita ang
mga naobserbahang
pangyayari sa paaralan (o
mula sa sariling karanasan)
• F1PS-IIIe-9
Nasasabi ang mensahe ng
isang babala o paalala
• F1PL-0a-j-5 Naipakikita ang
pagtanggap sa mga ideya ng
napakinggang teksto/akda
• F1AL-IIIe-2
Natutukoy ang simula ng
pangungusap/talata/kuwento
• F1PS-IIc-3
Naiuulat nang pasalita ang
mga naobserbahang
pangyayari
sa paaralan (o mula sa
sariling karanasan)
• F1PN-IIIc-15
Nakapagtatanong ng
kaugnay na impormasyon
para lalong
mauunawaan ang
napakinggan
• F1KP-IIIe-7
Nasasabi ang pagkakatulad
o pagkakaiba ng mga
pantig/salita
• F1KM-IIIe-2
Naisusulat nang may
wastong baybay at bantas
ang salita /pangungusap na
ididikta ng guro
• F1PS-IIc-3
Naiuulat nang pasalita ang
mga naobserbahang
pangyayari
sa paaralan (o mula sa
sariling karanasan)
• F1WG-IIIe-g-5 Nagagamit
ang mga salitang kilos sa
pag-uusap tungkol sa iba’t
ibang gawain sa tahanan,
paaralan, at pamayanan
• F1PN-IIIc-15
Nakapagtatanong ng
kaugnay na impormasyon
para lalong
mauunawaan ang
napakinggan
• F1KP-IIIe-7
Nasasabi ang pagkakatulad
o pagkakaiba ng mga
pantig/salita
F1PS-IIc-3
Naiuulat nang pasalita ang
mga naobserbahang
pangyayari
sa paaralan (o mula sa sariling
karanasan)
• F1WG-IIIe-g-5
Nagagamit ang mga salitang
kilos sa pag-uusap tungkol sa
iba’t ibang gawain sa tahanan,
paaralan, at pamayanan
II. NILALAMAN
Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat lingo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa Gabay sa Kurikulum. Maari itong tumagal ng isa hanggang dalawang
lingo.
KAGAMITANG PANTURO
Itala ang mga kagamitang Panturo gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral.
A. Sanggunian
1. Mga pahina sa Gabay ng
Guro
Gabay ng Guro sa
Pagtututro pah. 18
Gabay ng Guro sa Pagtututro
pah. 18
Gabay ng Guro sa
Pagtututro pah. 18
Gabay ng Guro sa
Pagtututro pah. 18
Gabay ng Guro sa Pagtututro
pah. 18
2. Mga pahina sa Kagamitang
Pang-Mag-aaral
3. Mga pahina sa Teksbuk
4. Karagdagang Kagamitan
mula sa portal ng Learning
Code.
B. Iba pang Kagamitang
panturo
Tsart, larawan Tsart, larawan Tsart, larawan Tsart, larawan Tsart, larawan
III. PAMAMARAAN Gawin ang mga pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga
istratehiya ng Formative Assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman
na inuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan.
A. Balik-aral at/o pagsisimula
ng bagong aralin
Pagbibigay ng halimbawang
pangungusap at paghikayat
sa mga mag-aaral na
magbahagi ng
kanilang personal na
karanasan
Si _______________ ang
paboritong alagad ng
sining ng _____ ko.
Siya ang _____________.
Ano kaya ang ibig sabihin ng
paalalang ito? Saan kaya ito
nakikita o ginagamit?
Gamitin ang ibinigay na
takdang-aralin kahapon
bilang paksa para
sa bahaginan ngayong araw.
sa inyong takdang-aralin.
Kung kayo ay maging
katulad ni
Nina at mawalan ng boses,
ano ang gagawin ninyo
upang maiparating
ang inyong saloobin at ideya
sa iba? Ito ang
pagbabahaginan natin
ngayong araw. Maaari
ninyong gamitin ang
halimbawang panimula na
nakasulat sa pisara:
Kung hindi ako
makapagsalita, ____ ako
para maipakita ang
ideya at damdamin ko.
Ang tema natin para sa
linggong ito ay tungkol sa mga
sining
at produkto ng ating bayan.
Kahapon, ang takdang-aralin
ninyo ay ang
mag-isip kung anong salitang
kilos o aksiyon ang ginagawa
ng mga tao na gumagawa ng
sumusunod na sining:
dibuho,
estatwa/monumento,
pelikula, at piyesa ng
musika. Napag-isipan ba
ninyo ito? Humingi ba kayo ng
tulong sa inyong magulang o
iba pang nakatatanda? Ano
ang mga salitang kilos na
naisip ninyo? Isusulat ko sa
pisara.
• Isulat sa pisara ang
magkatuwang na sining at
salitang kilos.
Halimbawa:
a. dibuho – guhit, kulay
b. estatwa – ukit, kinis
c. pelikula – sulat, arte,
kuha/shoot, direk
d. musika – tugtog, sulat,
areglo
B. Paghahabi sa layunin ng
aralin
Pagpapakita ng tamang
baybay gamit ang pocket
chart at letter card
Paghawan ng Balakid
• Ipaalala sa mga mag-aaral
na ang mga salitang pinag-
aralan
kahapon ay maririnig nila sa
kuwentong babasahin ninyo
ngayon.
Banggitin muli ang mga salita
at ipabanggit sa mga mag-
aaral
ang kahulugan nito:
bukambibig, ikinababahala,
siyentipiko,
espiritista, talumpati,
eskandalo, walang imik.
Pagpapaliwanag tungkol sa
halaga
ng pagtatanong habang
nakikinig
Pagsulat ng mga salita sa
pisara
Pagbibigay ng gabay na
tanong, pagsulat sa pisara,
pagbasa ng pinagpares ng
salita, paggabay sa pagbuo ng
pangungusap
C. Pag-uugnay ng mga
halimbawa sa bagong aralin
Pagturo ng mga hakbang sa
pagbaybay o pagsulat
Pagganyak
• Ipakita ang pabalat ng aklat
na Si Nina sa Bayan ng
Daldalina.
Tanungin ang mga bata kung
anong impormasyon ang
makikita sa
pabalat. Basahin ang
pamagat, may-akda, at
tagaguhit ng aklat.
• Iugnay ang aklat sa tema
para sa linggong ito. Banggitin
na ang
tema ay tungkol sa sining at
produkto ng ating bayan.
Paggabay sa mga bata sa
gawaing magkapareha
Pagbubuo ng mga tanong
tungkol sa tekstong
binasa
Pagturo ng awit gamit ang
mga salitang ito
Original File Submitted and
Formatted by DepEd Club
Member - visit
depedclub.com for more
Paghikayat sa mga bata na
tukuyin ang narinig na mga
salitang kilos habang
pinapakinggang ang kuwento
D. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan #1
Pabigkas ng mga napiling
salita
TANO
NG
HULA
NG
SAGO
T
TAMA
NG
SAGO
T
Ano
ang
ginaw
a ni
Nina
upang
magk
abose
Pagsulat at pagbasa ng mga
salitang napili mula sa aklat
Pagtatanong tungkol sa
unang pantig ng mga
napiling salita
Paggabay sa mga bata sa
pagpili ng
karampatang galaw o kilos
para sa bawat salita
Ipakita muli ang aklat na Si
Nina sa Bayan ng Daldalina.
Iugnay ang kuwento sa tema
para sa linggong ito bago ito
muling basahin.
s siya
sa
bayan
ng
Daldal
ina?
E. Pagtalakay ng bagong
konsepto at paglalahad
ng bagong kasanayan #2
Pagbasa ng salita at ng
pangungusap na
nagpapakita ng kahulugan
Pagbasa ng kuwento Pagsulat ng talahanayan Pagpares ng salitang kilos
sa hayop na
gumagawa nito at
paggabay sa pagbubuo ng
pangungusap gamit ang
pinagpares na salita
Basahin muli ang aklat nang
may damdamin at ekspresyon.
Subukang iba-ibahin ang tono
at tinis ng boses kapag
binabasa
ang diyalogo ng iba-ibang
tauhan.
• Pagkatapos basahin ang
kuwento, balikan ang mga
tanong na
ibinigay bago simulan ang
pagbasa at kunin ang mga
ideya ng mga
bata:
–– Ano ang mga salitang kilos
na narinig ninyo sa kuwento?
Magbigay ng isang salitang
kilos na narinig ninyo at
gamitin ito sa isang
pangungusap tungkol sa
karaniwan ninyong ginagawa
sa bahay o paaralan.
F. Paglinang sa kabihasnan
(Tungo sa Formative
Assessment)
Pagtatanong sa mga bata Saan ako dapat magsimula?
Ipakita
nga ninyo sa akin kung saan
ako magsisimulang magbasa.
Lumapit
sa isang bata at ipaturo kung
saan ang simula ng kuwento/
talata/pangungusap.
Tulungan ang bata na sabihin
ito sa
buong pangungusap.
Halimbawa: “Ito ang simula ng
kuwento. Ito ay simula ng
unang
pangungusap at unang talata
sa kuwento.”
Saan nagsisimula ang talata
2? Talata 3? Sa talata 1,
Pagpapakita at pagbasa ng
flash card ng
karagdagang salita at
paggabay sa talakayang
magkapares at buong klase
Pagpapahula sa salita na
nakasulat sa flash card
nasaan ang simula ng bawat
pangungusap?
G. Paglalapat ng aralin sa
pang-araw-araw na
buhay
Paggabay sa mga bata sa
muling pagbasa ng salita at
kahulugan
• Lumapit sa ibang bata at
ipaturo ang mga bagay na
itinanong.
Tulungan o iwasto ang pagturo
ng bata kung kinakailangan.
• Basahin ang kuwento nang
may damdamin, ngunit
huminto
sa mga takdang pahina at
tanungin ang mga mag-aaral
upang
mapalalim ang kanilang
pakikinig at pag-intindi:
Pagdikta ng dagdag na
salita na ilalagay sa tamang
hanay ng talahanayan
Pagsagot ng oo o hindi sa
mga tanong na ilalahad ng
mga bata
Ano ang napulot ninyong aral
o mensahe mula sa kuwento
ni Nina?
H. Paglalahat ng aralin
Pagsulat ng Pinag-aralang
salita
Bigkasin nang malakas ang
sumusunod:
a. Talumpati. Ta-lum-pa-ti.
Marami ang pumuri at
pumalakpak sa
kaniyang talumpati.
Talumpati.
b. Eskandalo. Es-kan-da-
lo. Hindi pa rin niya
maipaliwanag kung
bakit siya iniuugnay sa
eskandalo. Eskandalo.
c. Bukambibig. Bu-kam-bi-
big. Dahil sa kaniyang
kasikatan, siya
pa rin ang bukambibig sa
buong bayan. Bukambibig.
Pagsagot sa Pangganyak na
tanong
Pagpapasipi ng nabuong
talahanayan
Pagtatanong tungkol sa
unang pantig ng mga
salitang tinututukan
Ano ang salitang kilos o
galaw?
I. Pagtataya ng aralin
Magsagawa ng mabilis na
pagpupulso tungkol sa mga
pinag-aralan
ngayong araw. Itataas ng
mga mag-aaral ang kanilang
kamay
at ipipitik ito kung sa palagay
nila ay nilalarawan sila ng
mga
babanggiting pangungusap
ng guro:
• Bakit kaya hindi
makapagsalita si Nina? May
kilala ba kayong ibang
tao na katulad ni Nina at hindi
rin makapagsalita?
• Ano ang tinutukoy na boses
na nahanap ni Nina? Paano
niya
nagamit ang sining ng
pagguhit at pagpinta upang
makapagpahayag
ng kaniyang mga ideya?
Hikayatin ang magkatabi na
gumawa ng pangungusap
gamit ang ilang salita mula
sa talahanayan. Tumawag
ng ilang magkapares upang
magbahagi ng kanilang
pangungusap.
Isulat ang tamang sagot sa
patlang.
Ang isda ay __________.
Ang aso ay
______________.
Ang tao ay
_____________.
Pagsagot sa mga tanong.
a. Naisulat ko nang walang
mali ang lahat ng salita na
ipinasulat sa
kuwaderno.
b. Alam ko na ang paraan o
mga hakbang para pag-
isipan ang mga tunog at
letra na bumubuo sa salita
upang matulungan ako sa
pagsulat nito.
c. Kaya kong gamitin sa
sarili kong pangungusap ang
lima o higit pa sa mga
salitang ito: bukambibig,
ikinababahala, siyentipiko,
espiritista, talumpati,
eskandalo, walang imik.
d. Medyo naiintindihan ko
na, pero hindi ko pa
magagamit sapangungusap,
ang tatlo o higit pa sa mga
salitang ito: bukambibig,
ikinababahala, siyentipiko,
espiritista talumpati,
eskandalo,
walang imik.
• Ano pa ang ibang uri ng
sining na masasabi rin nating
parang boses dahil nagagamit
ito sa pagpapahayag?
Nangungusap din ba ang mga
tugtugin? Mga sayaw? Mga
monumento? Mga palabas sa
teatro o sa sinehan?
• Ano ang natutuhan ng mga
taong-bayan ng Daldalina
mula kay
Nina?
J.Karagdagang gawain para
sa takdang-aralin at
remediation
IV. MGA TALA
V. PAGNINILAY
A. Bilang ng mag-aaral na
nakakuha ng 80% sa
pagtataya
B. Bilang ng mag-aaral na
nangangailangan ng iba pang
gawain para sa remediation
C. Nakatulong ba ang
remedial? Bilang ng mag-
aaral na nakaunawa sa aralin.
D. Bilang ng mga mag-aaral
na magpapatuloy sa
remediation.
E. Alin sa mga istratehiya ng
pagtuturo ang nakatulong ng
lubos? Paano ito
nakatulong?
F. Anong suliranin ang aking
naranasan na solusyunan sa
tulong ng aking punungguro
at superbisor?
G. Anong kagamitang
panturo ang aking nadibuho
na nais kong ibahagi sa mga
kapwa ko guro?

More Related Content

What's hot

Araling Panlipunan MELCs.pdf
Araling Panlipunan MELCs.pdfAraling Panlipunan MELCs.pdf
Araling Panlipunan MELCs.pdf
myxhizon
 
Filipino 5 Grade 5 1st Quarter Yunit 1 Week 1 Day 1 to 5
Filipino 5 Grade 5 1st Quarter Yunit 1 Week 1  Day 1 to 5Filipino 5 Grade 5 1st Quarter Yunit 1 Week 1  Day 1 to 5
Filipino 5 Grade 5 1st Quarter Yunit 1 Week 1 Day 1 to 5
DepEd - San Carlos City (Pangasinan)
 
Epp aralin 5 8 pangangalaga ng kasuotan
Epp aralin 5 8 pangangalaga ng kasuotanEpp aralin 5 8 pangangalaga ng kasuotan
Epp aralin 5 8 pangangalaga ng kasuotan
EDITHA HONRADEZ
 
Pedagogical Approaches in Teaching Filipino.pptx
Pedagogical Approaches in Teaching Filipino.pptxPedagogical Approaches in Teaching Filipino.pptx
Pedagogical Approaches in Teaching Filipino.pptx
AnnabelleAngeles3
 
Filipino curriculum guide (k to 12)
Filipino curriculum guide (k to 12)Filipino curriculum guide (k to 12)
Filipino curriculum guide (k to 12)
target23
 
K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO (Q3-Q4)
K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO (Q3-Q4)K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO (Q3-Q4)
K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO (Q3-Q4)
LiGhT ArOhL
 
COT_PPT_Konsepto ng Distansya at Lokasyon.pptx
COT_PPT_Konsepto ng Distansya at Lokasyon.pptxCOT_PPT_Konsepto ng Distansya at Lokasyon.pptx
COT_PPT_Konsepto ng Distansya at Lokasyon.pptx
ArleneReamicoBobis
 
Filipino 6 dlp 4 magkasingkahulugan o magkasalungat
Filipino 6 dlp 4   magkasingkahulugan o magkasalungatFilipino 6 dlp 4   magkasingkahulugan o magkasalungat
Filipino 6 dlp 4 magkasingkahulugan o magkasalungat
Alice Failano
 
Banghay aralin sa filipino 5
Banghay aralin sa filipino 5Banghay aralin sa filipino 5
Banghay aralin sa filipino 5
DepEd Philippines
 
Detalyadong-aralin sa EPP4
Detalyadong-aralin sa EPP4Detalyadong-aralin sa EPP4
Detalyadong-aralin sa EPP4
Helen de la Cruz
 
Lesson plan english 6 -retelling
Lesson plan english 6 -retelling Lesson plan english 6 -retelling
Lesson plan english 6 -retelling
Rophelee Saladaga
 
Detailed lesson plan
Detailed lesson planDetailed lesson plan
Detailed lesson plan
Jve Buenconsejo
 
DLL in Grade 3 Filipino
DLL in Grade 3 FilipinoDLL in Grade 3 Filipino
DLL in Grade 3 Filipino
Pamn Faye Hazel Valin
 
5 -Differentiated Activities.pptx
5 -Differentiated Activities.pptx5 -Differentiated Activities.pptx
5 -Differentiated Activities.pptx
marksanandres1
 
Mga layunin sa pagkatuto sa filipino
Mga layunin sa pagkatuto sa filipinoMga layunin sa pagkatuto sa filipino
Mga layunin sa pagkatuto sa filipino
John Anthony Teodosio
 
Lesson plan in filipino k12
Lesson plan in filipino k12 Lesson plan in filipino k12
Lesson plan in filipino k12
Jean Claudine Manday
 
K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q2)
K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q2)K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q2)
K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q2)
LiGhT ArOhL
 
Behavioral Objectives in Filipino
Behavioral Objectives in FilipinoBehavioral Objectives in Filipino
Behavioral Objectives in Filipino
edwin53021
 
EsP 4 Curriculum Guide rev.2016
EsP 4 Curriculum Guide rev.2016EsP 4 Curriculum Guide rev.2016
EsP 4 Curriculum Guide rev.2016
Chuckry Maunes
 

What's hot (20)

Araling Panlipunan MELCs.pdf
Araling Panlipunan MELCs.pdfAraling Panlipunan MELCs.pdf
Araling Panlipunan MELCs.pdf
 
Filipino 5 Grade 5 1st Quarter Yunit 1 Week 1 Day 1 to 5
Filipino 5 Grade 5 1st Quarter Yunit 1 Week 1  Day 1 to 5Filipino 5 Grade 5 1st Quarter Yunit 1 Week 1  Day 1 to 5
Filipino 5 Grade 5 1st Quarter Yunit 1 Week 1 Day 1 to 5
 
Epp aralin 5 8 pangangalaga ng kasuotan
Epp aralin 5 8 pangangalaga ng kasuotanEpp aralin 5 8 pangangalaga ng kasuotan
Epp aralin 5 8 pangangalaga ng kasuotan
 
Pedagogical Approaches in Teaching Filipino.pptx
Pedagogical Approaches in Teaching Filipino.pptxPedagogical Approaches in Teaching Filipino.pptx
Pedagogical Approaches in Teaching Filipino.pptx
 
Filipino curriculum guide (k to 12)
Filipino curriculum guide (k to 12)Filipino curriculum guide (k to 12)
Filipino curriculum guide (k to 12)
 
K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO (Q3-Q4)
K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO (Q3-Q4)K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO (Q3-Q4)
K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN EDUKASYON SA PAGPAPAKATAO (Q3-Q4)
 
COT_PPT_Konsepto ng Distansya at Lokasyon.pptx
COT_PPT_Konsepto ng Distansya at Lokasyon.pptxCOT_PPT_Konsepto ng Distansya at Lokasyon.pptx
COT_PPT_Konsepto ng Distansya at Lokasyon.pptx
 
Filipino 6 dlp 4 magkasingkahulugan o magkasalungat
Filipino 6 dlp 4   magkasingkahulugan o magkasalungatFilipino 6 dlp 4   magkasingkahulugan o magkasalungat
Filipino 6 dlp 4 magkasingkahulugan o magkasalungat
 
Banghay aralin sa filipino 5
Banghay aralin sa filipino 5Banghay aralin sa filipino 5
Banghay aralin sa filipino 5
 
Detalyadong-aralin sa EPP4
Detalyadong-aralin sa EPP4Detalyadong-aralin sa EPP4
Detalyadong-aralin sa EPP4
 
Lessonplan es p4
Lessonplan es p4Lessonplan es p4
Lessonplan es p4
 
Lesson plan english 6 -retelling
Lesson plan english 6 -retelling Lesson plan english 6 -retelling
Lesson plan english 6 -retelling
 
Detailed lesson plan
Detailed lesson planDetailed lesson plan
Detailed lesson plan
 
DLL in Grade 3 Filipino
DLL in Grade 3 FilipinoDLL in Grade 3 Filipino
DLL in Grade 3 Filipino
 
5 -Differentiated Activities.pptx
5 -Differentiated Activities.pptx5 -Differentiated Activities.pptx
5 -Differentiated Activities.pptx
 
Mga layunin sa pagkatuto sa filipino
Mga layunin sa pagkatuto sa filipinoMga layunin sa pagkatuto sa filipino
Mga layunin sa pagkatuto sa filipino
 
Lesson plan in filipino k12
Lesson plan in filipino k12 Lesson plan in filipino k12
Lesson plan in filipino k12
 
K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q2)
K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q2)K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q2)
K TO 12 GRADE 1 LEARNING MATERIAL IN ARALING PANLIPUNAN (Q1-Q2)
 
Behavioral Objectives in Filipino
Behavioral Objectives in FilipinoBehavioral Objectives in Filipino
Behavioral Objectives in Filipino
 
EsP 4 Curriculum Guide rev.2016
EsP 4 Curriculum Guide rev.2016EsP 4 Curriculum Guide rev.2016
EsP 4 Curriculum Guide rev.2016
 

Similar to DLP-FIL-Q3-W5.docx

Daily Lesson Log 3rd Quarter_Ekonomiks 9
Daily Lesson Log 3rd Quarter_Ekonomiks 9Daily Lesson Log 3rd Quarter_Ekonomiks 9
Daily Lesson Log 3rd Quarter_Ekonomiks 9
AnalisaObligadoSalce
 
Aralin_3.1.docx mito alamat maikling kuwento
Aralin_3.1.docx mito alamat maikling kuwentoAralin_3.1.docx mito alamat maikling kuwento
Aralin_3.1.docx mito alamat maikling kuwento
JoemarOdiame3
 
HELEN M. Q3W3 DLL.doc
HELEN M. Q3W3 DLL.docHELEN M. Q3W3 DLL.doc
HELEN M. Q3W3 DLL.doc
HelenLanzuelaManalot
 
6 DLL IN FILIPINO 10. Aralin 1.6 (1).doc
6 DLL IN FILIPINO 10. Aralin 1.6 (1).doc6 DLL IN FILIPINO 10. Aralin 1.6 (1).doc
6 DLL IN FILIPINO 10. Aralin 1.6 (1).doc
Matthew Angelo Gamboa
 
6 DLL IN FILIPINO 10. Aralin 1.6.doc
6 DLL IN FILIPINO 10. Aralin 1.6.doc6 DLL IN FILIPINO 10. Aralin 1.6.doc
6 DLL IN FILIPINO 10. Aralin 1.6.doc
Matthew Angelo Gamboa
 
Q1_w9_Komunikasyon_Decipolo-For-Teacher (1).pptx
Q1_w9_Komunikasyon_Decipolo-For-Teacher (1).pptxQ1_w9_Komunikasyon_Decipolo-For-Teacher (1).pptx
Q1_w9_Komunikasyon_Decipolo-For-Teacher (1).pptx
rufinodelacruz3
 
filipino5_q1_melc8_pagtukoyngPaksa-pamilyar_v1.pdf
filipino5_q1_melc8_pagtukoyngPaksa-pamilyar_v1.pdffilipino5_q1_melc8_pagtukoyngPaksa-pamilyar_v1.pdf
filipino5_q1_melc8_pagtukoyngPaksa-pamilyar_v1.pdf
ArahPorras1
 
Ac fr ogdtcesjr4mydon6yze7aa0buwo2wykd4nvkjgjwar8lowrngyldjqz3qlhcekiporjtap2...
Ac fr ogdtcesjr4mydon6yze7aa0buwo2wykd4nvkjgjwar8lowrngyldjqz3qlhcekiporjtap2...Ac fr ogdtcesjr4mydon6yze7aa0buwo2wykd4nvkjgjwar8lowrngyldjqz3qlhcekiporjtap2...
Ac fr ogdtcesjr4mydon6yze7aa0buwo2wykd4nvkjgjwar8lowrngyldjqz3qlhcekiporjtap2...
MaryAnnCator
 
Week 2
Week 2Week 2
Week 2
rodbal32
 
DLL_FILIPINO 4_Q1_W1.docx
DLL_FILIPINO 4_Q1_W1.docxDLL_FILIPINO 4_Q1_W1.docx
DLL_FILIPINO 4_Q1_W1.docx
BjayCastante
 
Grade Level 5 - Lesson Plan (5).dhggddocx
Grade Level 5 - Lesson Plan (5).dhggddocxGrade Level 5 - Lesson Plan (5).dhggddocx
Grade Level 5 - Lesson Plan (5).dhggddocx
RosendaMohana
 
Aralin 4.2 sa Filipino Ikaapat na Markahan
Aralin 4.2 sa Filipino Ikaapat na MarkahanAralin 4.2 sa Filipino Ikaapat na Markahan
Aralin 4.2 sa Filipino Ikaapat na Markahan
Marico4
 
Daily Lesson Log Filipino 3 Week8 Grade3
Daily Lesson Log Filipino 3 Week8 Grade3Daily Lesson Log Filipino 3 Week8 Grade3
Daily Lesson Log Filipino 3 Week8 Grade3
JelineSalitanBading
 
DLL-2ND QRT.2ND WEEK.doc
DLL-2ND QRT.2ND WEEK.docDLL-2ND QRT.2ND WEEK.doc
DLL-2ND QRT.2ND WEEK.doc
CynthiaIslaGamolo
 
August 7 11
August 7 11August 7 11
August 7 11
eshnhsteacher
 
337219267-Strategies-in-Effective-Reading-in-Filipino.ppt
337219267-Strategies-in-Effective-Reading-in-Filipino.ppt337219267-Strategies-in-Effective-Reading-in-Filipino.ppt
337219267-Strategies-in-Effective-Reading-in-Filipino.ppt
DaireneJoanRed1
 
DLESSOLOG-FILIPINO-GRADE10-Q3-WEEK4.docx
DLESSOLOG-FILIPINO-GRADE10-Q3-WEEK4.docxDLESSOLOG-FILIPINO-GRADE10-Q3-WEEK4.docx
DLESSOLOG-FILIPINO-GRADE10-Q3-WEEK4.docx
ColleenVender2
 
DLL_FILIPINO 4_Q2_W5.docxfilipino elemen
DLL_FILIPINO 4_Q2_W5.docxfilipino elemenDLL_FILIPINO 4_Q2_W5.docxfilipino elemen
DLL_FILIPINO 4_Q2_W5.docxfilipino elemen
reyanrivera1
 
Grade 4-1 q2 w2.docx
Grade 4-1 q2 w2.docxGrade 4-1 q2 w2.docx
Grade 4-1 q2 w2.docx
ssuserda25b51
 

Similar to DLP-FIL-Q3-W5.docx (20)

Daily Lesson Log 3rd Quarter_Ekonomiks 9
Daily Lesson Log 3rd Quarter_Ekonomiks 9Daily Lesson Log 3rd Quarter_Ekonomiks 9
Daily Lesson Log 3rd Quarter_Ekonomiks 9
 
Aralin_3.1.docx mito alamat maikling kuwento
Aralin_3.1.docx mito alamat maikling kuwentoAralin_3.1.docx mito alamat maikling kuwento
Aralin_3.1.docx mito alamat maikling kuwento
 
HELEN M. Q3W3 DLL.doc
HELEN M. Q3W3 DLL.docHELEN M. Q3W3 DLL.doc
HELEN M. Q3W3 DLL.doc
 
6 DLL IN FILIPINO 10. Aralin 1.6 (1).doc
6 DLL IN FILIPINO 10. Aralin 1.6 (1).doc6 DLL IN FILIPINO 10. Aralin 1.6 (1).doc
6 DLL IN FILIPINO 10. Aralin 1.6 (1).doc
 
6 DLL IN FILIPINO 10. Aralin 1.6.doc
6 DLL IN FILIPINO 10. Aralin 1.6.doc6 DLL IN FILIPINO 10. Aralin 1.6.doc
6 DLL IN FILIPINO 10. Aralin 1.6.doc
 
Q1_w9_Komunikasyon_Decipolo-For-Teacher (1).pptx
Q1_w9_Komunikasyon_Decipolo-For-Teacher (1).pptxQ1_w9_Komunikasyon_Decipolo-For-Teacher (1).pptx
Q1_w9_Komunikasyon_Decipolo-For-Teacher (1).pptx
 
filipino5_q1_melc8_pagtukoyngPaksa-pamilyar_v1.pdf
filipino5_q1_melc8_pagtukoyngPaksa-pamilyar_v1.pdffilipino5_q1_melc8_pagtukoyngPaksa-pamilyar_v1.pdf
filipino5_q1_melc8_pagtukoyngPaksa-pamilyar_v1.pdf
 
Ac fr ogdtcesjr4mydon6yze7aa0buwo2wykd4nvkjgjwar8lowrngyldjqz3qlhcekiporjtap2...
Ac fr ogdtcesjr4mydon6yze7aa0buwo2wykd4nvkjgjwar8lowrngyldjqz3qlhcekiporjtap2...Ac fr ogdtcesjr4mydon6yze7aa0buwo2wykd4nvkjgjwar8lowrngyldjqz3qlhcekiporjtap2...
Ac fr ogdtcesjr4mydon6yze7aa0buwo2wykd4nvkjgjwar8lowrngyldjqz3qlhcekiporjtap2...
 
Week 2
Week 2Week 2
Week 2
 
DLL_FILIPINO 4_Q1_W1.docx
DLL_FILIPINO 4_Q1_W1.docxDLL_FILIPINO 4_Q1_W1.docx
DLL_FILIPINO 4_Q1_W1.docx
 
Grade Level 5 - Lesson Plan (5).dhggddocx
Grade Level 5 - Lesson Plan (5).dhggddocxGrade Level 5 - Lesson Plan (5).dhggddocx
Grade Level 5 - Lesson Plan (5).dhggddocx
 
Aralin 4.2 sa Filipino Ikaapat na Markahan
Aralin 4.2 sa Filipino Ikaapat na MarkahanAralin 4.2 sa Filipino Ikaapat na Markahan
Aralin 4.2 sa Filipino Ikaapat na Markahan
 
Document 9
Document 9Document 9
Document 9
 
Daily Lesson Log Filipino 3 Week8 Grade3
Daily Lesson Log Filipino 3 Week8 Grade3Daily Lesson Log Filipino 3 Week8 Grade3
Daily Lesson Log Filipino 3 Week8 Grade3
 
DLL-2ND QRT.2ND WEEK.doc
DLL-2ND QRT.2ND WEEK.docDLL-2ND QRT.2ND WEEK.doc
DLL-2ND QRT.2ND WEEK.doc
 
August 7 11
August 7 11August 7 11
August 7 11
 
337219267-Strategies-in-Effective-Reading-in-Filipino.ppt
337219267-Strategies-in-Effective-Reading-in-Filipino.ppt337219267-Strategies-in-Effective-Reading-in-Filipino.ppt
337219267-Strategies-in-Effective-Reading-in-Filipino.ppt
 
DLESSOLOG-FILIPINO-GRADE10-Q3-WEEK4.docx
DLESSOLOG-FILIPINO-GRADE10-Q3-WEEK4.docxDLESSOLOG-FILIPINO-GRADE10-Q3-WEEK4.docx
DLESSOLOG-FILIPINO-GRADE10-Q3-WEEK4.docx
 
DLL_FILIPINO 4_Q2_W5.docxfilipino elemen
DLL_FILIPINO 4_Q2_W5.docxfilipino elemenDLL_FILIPINO 4_Q2_W5.docxfilipino elemen
DLL_FILIPINO 4_Q2_W5.docxfilipino elemen
 
Grade 4-1 q2 w2.docx
Grade 4-1 q2 w2.docxGrade 4-1 q2 w2.docx
Grade 4-1 q2 w2.docx
 

Recently uploaded

LESSON 3 INTERVENTION READING grade 1.pptx
LESSON 3  INTERVENTION READING grade 1.pptxLESSON 3  INTERVENTION READING grade 1.pptx
LESSON 3 INTERVENTION READING grade 1.pptx
JonAlbertPuyo1
 
NT25 - Si Hesus ay Nagpakain ng 5000.pdf
NT25 - Si Hesus ay Nagpakain ng 5000.pdfNT25 - Si Hesus ay Nagpakain ng 5000.pdf
NT25 - Si Hesus ay Nagpakain ng 5000.pdf
TheaFortalizaAngio
 
National Learning Camp -day-1-1.presentation
National Learning Camp -day-1-1.presentationNational Learning Camp -day-1-1.presentation
National Learning Camp -day-1-1.presentation
RishelleCabanilla1
 
MGA URI NG TAUHAN NG MAIKLING KUWENTO.pptx
MGA URI NG TAUHAN NG MAIKLING KUWENTO.pptxMGA URI NG TAUHAN NG MAIKLING KUWENTO.pptx
MGA URI NG TAUHAN NG MAIKLING KUWENTO.pptx
GenesisIdea
 
GRADE 2 | Quarter 4 Week 6 Prepositions of Place | MELC Based English | Teach...
GRADE 2 | Quarter 4 Week 6 Prepositions of Place | MELC Based English | Teach...GRADE 2 | Quarter 4 Week 6 Prepositions of Place | MELC Based English | Teach...
GRADE 2 | Quarter 4 Week 6 Prepositions of Place | MELC Based English | Teach...
shennamalnegro1
 
Grade 1 Reading for National Learning Camp for Reading Intervention Lesson 1
Grade 1 Reading for National Learning Camp for Reading Intervention Lesson 1Grade 1 Reading for National Learning Camp for Reading Intervention Lesson 1
Grade 1 Reading for National Learning Camp for Reading Intervention Lesson 1
Leonor Bagnos
 
NLC Day One. Letrang Mm, Ss, at Aa.pptx
NLC Day One. Letrang Mm, Ss,  at  Aa.pptxNLC Day One. Letrang Mm, Ss,  at  Aa.pptx
NLC Day One. Letrang Mm, Ss, at Aa.pptx
luzviminda birung
 
MATATAG-FILIPINO-CG-Grades-4 curriculum curriculum curriculum
MATATAG-FILIPINO-CG-Grades-4 curriculum curriculum curriculumMATATAG-FILIPINO-CG-Grades-4 curriculum curriculum curriculum
MATATAG-FILIPINO-CG-Grades-4 curriculum curriculum curriculum
nelavi131
 
Lesson 6_Reading Intervention grade1.pptx
Lesson 6_Reading Intervention grade1.pptxLesson 6_Reading Intervention grade1.pptx
Lesson 6_Reading Intervention grade1.pptx
JonAlbertPuyo1
 

Recently uploaded (9)

LESSON 3 INTERVENTION READING grade 1.pptx
LESSON 3  INTERVENTION READING grade 1.pptxLESSON 3  INTERVENTION READING grade 1.pptx
LESSON 3 INTERVENTION READING grade 1.pptx
 
NT25 - Si Hesus ay Nagpakain ng 5000.pdf
NT25 - Si Hesus ay Nagpakain ng 5000.pdfNT25 - Si Hesus ay Nagpakain ng 5000.pdf
NT25 - Si Hesus ay Nagpakain ng 5000.pdf
 
National Learning Camp -day-1-1.presentation
National Learning Camp -day-1-1.presentationNational Learning Camp -day-1-1.presentation
National Learning Camp -day-1-1.presentation
 
MGA URI NG TAUHAN NG MAIKLING KUWENTO.pptx
MGA URI NG TAUHAN NG MAIKLING KUWENTO.pptxMGA URI NG TAUHAN NG MAIKLING KUWENTO.pptx
MGA URI NG TAUHAN NG MAIKLING KUWENTO.pptx
 
GRADE 2 | Quarter 4 Week 6 Prepositions of Place | MELC Based English | Teach...
GRADE 2 | Quarter 4 Week 6 Prepositions of Place | MELC Based English | Teach...GRADE 2 | Quarter 4 Week 6 Prepositions of Place | MELC Based English | Teach...
GRADE 2 | Quarter 4 Week 6 Prepositions of Place | MELC Based English | Teach...
 
Grade 1 Reading for National Learning Camp for Reading Intervention Lesson 1
Grade 1 Reading for National Learning Camp for Reading Intervention Lesson 1Grade 1 Reading for National Learning Camp for Reading Intervention Lesson 1
Grade 1 Reading for National Learning Camp for Reading Intervention Lesson 1
 
NLC Day One. Letrang Mm, Ss, at Aa.pptx
NLC Day One. Letrang Mm, Ss,  at  Aa.pptxNLC Day One. Letrang Mm, Ss,  at  Aa.pptx
NLC Day One. Letrang Mm, Ss, at Aa.pptx
 
MATATAG-FILIPINO-CG-Grades-4 curriculum curriculum curriculum
MATATAG-FILIPINO-CG-Grades-4 curriculum curriculum curriculumMATATAG-FILIPINO-CG-Grades-4 curriculum curriculum curriculum
MATATAG-FILIPINO-CG-Grades-4 curriculum curriculum curriculum
 
Lesson 6_Reading Intervention grade1.pptx
Lesson 6_Reading Intervention grade1.pptxLesson 6_Reading Intervention grade1.pptx
Lesson 6_Reading Intervention grade1.pptx
 

DLP-FIL-Q3-W5.docx

  • 1. GRADES 1 to 12 DAILY LESSON LOG School: Grade Level: I Teacher: Learning Area: FILIPINO Teaching Dates: Time: NOVEMBER 27 – 29, 2019 ( WEEK 5 ) 10:40 A.M.- 11:10 A.M. Quarter: 3rd QUARTER LUNES Nobyembre 25 , 2019 MARTES Nobyembre 26, 2019 MIYERKULES Nobyembre 27, 2019 HUWEBES Nobyembre 28, 2019 BIYERNES Nobyembre 29 , 2019 I. LAYUNIN Tiyakin ang pagtatamo ng layunin sa bawat lingo na nakaangkla sa Gabay sa Kurikulum. Sundin ang pamamaraan upang matamo ang layunin, maaari ring magdagdag ng iba pang gawain sa paglinang ng Pamantayang Pangkaalaman at Kasanayan. Tinataya ito gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Ganap na mahuhubog ang mga mag-aaral at mararamdaman ang kahalagahan ng bawat aralin dahil ang mga layunin sa bawat lingo ay mula sa Gabay sa Kurikulum at huhubugin ang bawat kasanayan at nilalaman. A. PAMANTAYANG PANGNILALAMAN Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita atpagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita atpagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita atpagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita atpagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin Naipamamalas ang kakayahan at tatas sa pagsasalita atpagpapahayag ng sariling ideya, kaisipan, karanasan at damdamin B. PAMANTAYAN SA PAGGANAP Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan Naipamamalas ang kakayahan sa mapanuring pakikinig at pag-unawa sa napakinggan C. MGA KASANAYAN SA PAGKATUTO (Isulat ang code ng bawat kasanayan) • F1PS-IIc-3 Naiuulat nang pasalita ang mga naobserbahang pangyayari sa paaralan (o mula sa sariling karanasan) • F1KM-IIIe-2 Naisusulat nang may wastong baybay at bantas ang salita/pangungusap na ididikta ng guro • F1PP-IIIh-1.4 Natutukoy ang kahulugan ng salita batay sa kasingkahulugan • F1PS-IIc-3 Naiuulat nang pasalita ang mga naobserbahang pangyayari sa paaralan (o mula sa sariling karanasan) • F1PS-IIIe-9 Nasasabi ang mensahe ng isang babala o paalala • F1PL-0a-j-5 Naipakikita ang pagtanggap sa mga ideya ng napakinggang teksto/akda • F1AL-IIIe-2 Natutukoy ang simula ng pangungusap/talata/kuwento • F1PS-IIc-3 Naiuulat nang pasalita ang mga naobserbahang pangyayari sa paaralan (o mula sa sariling karanasan) • F1PN-IIIc-15 Nakapagtatanong ng kaugnay na impormasyon para lalong mauunawaan ang napakinggan • F1KP-IIIe-7 Nasasabi ang pagkakatulad o pagkakaiba ng mga pantig/salita • F1KM-IIIe-2 Naisusulat nang may wastong baybay at bantas ang salita /pangungusap na ididikta ng guro • F1PS-IIc-3 Naiuulat nang pasalita ang mga naobserbahang pangyayari sa paaralan (o mula sa sariling karanasan) • F1WG-IIIe-g-5 Nagagamit ang mga salitang kilos sa pag-uusap tungkol sa iba’t ibang gawain sa tahanan, paaralan, at pamayanan • F1PN-IIIc-15 Nakapagtatanong ng kaugnay na impormasyon para lalong mauunawaan ang napakinggan • F1KP-IIIe-7 Nasasabi ang pagkakatulad o pagkakaiba ng mga pantig/salita F1PS-IIc-3 Naiuulat nang pasalita ang mga naobserbahang pangyayari sa paaralan (o mula sa sariling karanasan) • F1WG-IIIe-g-5 Nagagamit ang mga salitang kilos sa pag-uusap tungkol sa iba’t ibang gawain sa tahanan, paaralan, at pamayanan
  • 2. II. NILALAMAN Ang nilalaman ay ang mga aralin sa bawat lingo. Ito ang paksang nilalayong ituro ng guro na mula sa Gabay sa Kurikulum. Maari itong tumagal ng isa hanggang dalawang lingo. KAGAMITANG PANTURO Itala ang mga kagamitang Panturo gagamitin sa bawat araw. Gumamit ng iba’t ibang kagamitan upang higit na mapukaw ang interes at pagkatuto ng mga mag-aaral. A. Sanggunian 1. Mga pahina sa Gabay ng Guro Gabay ng Guro sa Pagtututro pah. 18 Gabay ng Guro sa Pagtututro pah. 18 Gabay ng Guro sa Pagtututro pah. 18 Gabay ng Guro sa Pagtututro pah. 18 Gabay ng Guro sa Pagtututro pah. 18 2. Mga pahina sa Kagamitang Pang-Mag-aaral 3. Mga pahina sa Teksbuk 4. Karagdagang Kagamitan mula sa portal ng Learning Code. B. Iba pang Kagamitang panturo Tsart, larawan Tsart, larawan Tsart, larawan Tsart, larawan Tsart, larawan III. PAMAMARAAN Gawin ang mga pamamaraang ito ng buong lingo at tiyakin na may gawain sa bawat araw. Para sa holistikong pagkahubog, gabayan ang mga mag-aaral gamit ang mga istratehiya ng Formative Assessment. Magbigay ng maraming pagkakataon sa pagtuklas ng bagong kaalaman, mag-isip ng analitikal at kusang magtaya ng dating kaalaman na inuugnay sa kanilang pang-araw-araw na karanasan. A. Balik-aral at/o pagsisimula ng bagong aralin Pagbibigay ng halimbawang pangungusap at paghikayat sa mga mag-aaral na magbahagi ng kanilang personal na karanasan Si _______________ ang paboritong alagad ng sining ng _____ ko. Siya ang _____________. Ano kaya ang ibig sabihin ng paalalang ito? Saan kaya ito nakikita o ginagamit? Gamitin ang ibinigay na takdang-aralin kahapon bilang paksa para sa bahaginan ngayong araw. sa inyong takdang-aralin. Kung kayo ay maging katulad ni Nina at mawalan ng boses, ano ang gagawin ninyo upang maiparating ang inyong saloobin at ideya sa iba? Ito ang pagbabahaginan natin ngayong araw. Maaari ninyong gamitin ang halimbawang panimula na nakasulat sa pisara: Kung hindi ako makapagsalita, ____ ako para maipakita ang ideya at damdamin ko. Ang tema natin para sa linggong ito ay tungkol sa mga sining at produkto ng ating bayan. Kahapon, ang takdang-aralin ninyo ay ang mag-isip kung anong salitang kilos o aksiyon ang ginagawa ng mga tao na gumagawa ng sumusunod na sining: dibuho, estatwa/monumento, pelikula, at piyesa ng musika. Napag-isipan ba ninyo ito? Humingi ba kayo ng tulong sa inyong magulang o iba pang nakatatanda? Ano ang mga salitang kilos na naisip ninyo? Isusulat ko sa pisara. • Isulat sa pisara ang magkatuwang na sining at salitang kilos. Halimbawa: a. dibuho – guhit, kulay b. estatwa – ukit, kinis
  • 3. c. pelikula – sulat, arte, kuha/shoot, direk d. musika – tugtog, sulat, areglo B. Paghahabi sa layunin ng aralin Pagpapakita ng tamang baybay gamit ang pocket chart at letter card Paghawan ng Balakid • Ipaalala sa mga mag-aaral na ang mga salitang pinag- aralan kahapon ay maririnig nila sa kuwentong babasahin ninyo ngayon. Banggitin muli ang mga salita at ipabanggit sa mga mag- aaral ang kahulugan nito: bukambibig, ikinababahala, siyentipiko, espiritista, talumpati, eskandalo, walang imik. Pagpapaliwanag tungkol sa halaga ng pagtatanong habang nakikinig Pagsulat ng mga salita sa pisara Pagbibigay ng gabay na tanong, pagsulat sa pisara, pagbasa ng pinagpares ng salita, paggabay sa pagbuo ng pangungusap C. Pag-uugnay ng mga halimbawa sa bagong aralin Pagturo ng mga hakbang sa pagbaybay o pagsulat Pagganyak • Ipakita ang pabalat ng aklat na Si Nina sa Bayan ng Daldalina. Tanungin ang mga bata kung anong impormasyon ang makikita sa pabalat. Basahin ang pamagat, may-akda, at tagaguhit ng aklat. • Iugnay ang aklat sa tema para sa linggong ito. Banggitin na ang tema ay tungkol sa sining at produkto ng ating bayan. Paggabay sa mga bata sa gawaing magkapareha Pagbubuo ng mga tanong tungkol sa tekstong binasa Pagturo ng awit gamit ang mga salitang ito Original File Submitted and Formatted by DepEd Club Member - visit depedclub.com for more Paghikayat sa mga bata na tukuyin ang narinig na mga salitang kilos habang pinapakinggang ang kuwento D. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #1 Pabigkas ng mga napiling salita TANO NG HULA NG SAGO T TAMA NG SAGO T Ano ang ginaw a ni Nina upang magk abose Pagsulat at pagbasa ng mga salitang napili mula sa aklat Pagtatanong tungkol sa unang pantig ng mga napiling salita Paggabay sa mga bata sa pagpili ng karampatang galaw o kilos para sa bawat salita Ipakita muli ang aklat na Si Nina sa Bayan ng Daldalina. Iugnay ang kuwento sa tema para sa linggong ito bago ito muling basahin.
  • 4. s siya sa bayan ng Daldal ina? E. Pagtalakay ng bagong konsepto at paglalahad ng bagong kasanayan #2 Pagbasa ng salita at ng pangungusap na nagpapakita ng kahulugan Pagbasa ng kuwento Pagsulat ng talahanayan Pagpares ng salitang kilos sa hayop na gumagawa nito at paggabay sa pagbubuo ng pangungusap gamit ang pinagpares na salita Basahin muli ang aklat nang may damdamin at ekspresyon. Subukang iba-ibahin ang tono at tinis ng boses kapag binabasa ang diyalogo ng iba-ibang tauhan. • Pagkatapos basahin ang kuwento, balikan ang mga tanong na ibinigay bago simulan ang pagbasa at kunin ang mga ideya ng mga bata: –– Ano ang mga salitang kilos na narinig ninyo sa kuwento? Magbigay ng isang salitang kilos na narinig ninyo at gamitin ito sa isang pangungusap tungkol sa karaniwan ninyong ginagawa sa bahay o paaralan. F. Paglinang sa kabihasnan (Tungo sa Formative Assessment) Pagtatanong sa mga bata Saan ako dapat magsimula? Ipakita nga ninyo sa akin kung saan ako magsisimulang magbasa. Lumapit sa isang bata at ipaturo kung saan ang simula ng kuwento/ talata/pangungusap. Tulungan ang bata na sabihin ito sa buong pangungusap. Halimbawa: “Ito ang simula ng kuwento. Ito ay simula ng unang pangungusap at unang talata sa kuwento.” Saan nagsisimula ang talata 2? Talata 3? Sa talata 1, Pagpapakita at pagbasa ng flash card ng karagdagang salita at paggabay sa talakayang magkapares at buong klase Pagpapahula sa salita na nakasulat sa flash card
  • 5. nasaan ang simula ng bawat pangungusap? G. Paglalapat ng aralin sa pang-araw-araw na buhay Paggabay sa mga bata sa muling pagbasa ng salita at kahulugan • Lumapit sa ibang bata at ipaturo ang mga bagay na itinanong. Tulungan o iwasto ang pagturo ng bata kung kinakailangan. • Basahin ang kuwento nang may damdamin, ngunit huminto sa mga takdang pahina at tanungin ang mga mag-aaral upang mapalalim ang kanilang pakikinig at pag-intindi: Pagdikta ng dagdag na salita na ilalagay sa tamang hanay ng talahanayan Pagsagot ng oo o hindi sa mga tanong na ilalahad ng mga bata Ano ang napulot ninyong aral o mensahe mula sa kuwento ni Nina? H. Paglalahat ng aralin Pagsulat ng Pinag-aralang salita Bigkasin nang malakas ang sumusunod: a. Talumpati. Ta-lum-pa-ti. Marami ang pumuri at pumalakpak sa kaniyang talumpati. Talumpati. b. Eskandalo. Es-kan-da- lo. Hindi pa rin niya maipaliwanag kung bakit siya iniuugnay sa eskandalo. Eskandalo. c. Bukambibig. Bu-kam-bi- big. Dahil sa kaniyang kasikatan, siya pa rin ang bukambibig sa buong bayan. Bukambibig. Pagsagot sa Pangganyak na tanong Pagpapasipi ng nabuong talahanayan Pagtatanong tungkol sa unang pantig ng mga salitang tinututukan Ano ang salitang kilos o galaw? I. Pagtataya ng aralin Magsagawa ng mabilis na pagpupulso tungkol sa mga pinag-aralan ngayong araw. Itataas ng mga mag-aaral ang kanilang kamay at ipipitik ito kung sa palagay nila ay nilalarawan sila ng mga babanggiting pangungusap ng guro: • Bakit kaya hindi makapagsalita si Nina? May kilala ba kayong ibang tao na katulad ni Nina at hindi rin makapagsalita? • Ano ang tinutukoy na boses na nahanap ni Nina? Paano niya nagamit ang sining ng pagguhit at pagpinta upang makapagpahayag ng kaniyang mga ideya? Hikayatin ang magkatabi na gumawa ng pangungusap gamit ang ilang salita mula sa talahanayan. Tumawag ng ilang magkapares upang magbahagi ng kanilang pangungusap. Isulat ang tamang sagot sa patlang. Ang isda ay __________. Ang aso ay ______________. Ang tao ay _____________. Pagsagot sa mga tanong.
  • 6. a. Naisulat ko nang walang mali ang lahat ng salita na ipinasulat sa kuwaderno. b. Alam ko na ang paraan o mga hakbang para pag- isipan ang mga tunog at letra na bumubuo sa salita upang matulungan ako sa pagsulat nito. c. Kaya kong gamitin sa sarili kong pangungusap ang lima o higit pa sa mga salitang ito: bukambibig, ikinababahala, siyentipiko, espiritista, talumpati, eskandalo, walang imik. d. Medyo naiintindihan ko na, pero hindi ko pa magagamit sapangungusap, ang tatlo o higit pa sa mga salitang ito: bukambibig, ikinababahala, siyentipiko, espiritista talumpati, eskandalo, walang imik. • Ano pa ang ibang uri ng sining na masasabi rin nating parang boses dahil nagagamit ito sa pagpapahayag? Nangungusap din ba ang mga tugtugin? Mga sayaw? Mga monumento? Mga palabas sa teatro o sa sinehan? • Ano ang natutuhan ng mga taong-bayan ng Daldalina mula kay Nina? J.Karagdagang gawain para sa takdang-aralin at remediation IV. MGA TALA V. PAGNINILAY A. Bilang ng mag-aaral na nakakuha ng 80% sa pagtataya B. Bilang ng mag-aaral na nangangailangan ng iba pang gawain para sa remediation C. Nakatulong ba ang remedial? Bilang ng mag- aaral na nakaunawa sa aralin. D. Bilang ng mga mag-aaral na magpapatuloy sa remediation. E. Alin sa mga istratehiya ng pagtuturo ang nakatulong ng
  • 7. lubos? Paano ito nakatulong? F. Anong suliranin ang aking naranasan na solusyunan sa tulong ng aking punungguro at superbisor? G. Anong kagamitang panturo ang aking nadibuho na nais kong ibahagi sa mga kapwa ko guro?