SlideShare a Scribd company logo
II.
A. Paksa:
B. Sanggunian:
C. Kagamitan:
III. PAMARAAN
GAWAING GURO GAWAING MAG-AARAL
A. Panimulang Gawain
ang manguna sa
panalangin.
2. Pagbati
ating lahat.
3. Pagtatala ng lumiban sa klase
 Ilan ang nasa pangkat 1
 Ilan ang nasa pangkat 2
 Ilan ang nasa pangkat 3
 Ilan ang nasa pangkat 4
4. Pagbibigay ng Pamantayan sa
Klase
panalangin)
 10 po
 10 po
 10 po
 10 po
Teacher Jeziel, at mga
kamag-aral ikinagagalak ko
po kayong makita ngayon.
1. Panalangin
 Tumayo ang lahat para sa
panalangin.
 Hinihiling ko na si Sarahjen
D. Metodo/Istratihiya: Pamaraang Pabuod
PAKSANG ARALIN:
 Magandang gabi po
 Magandang gabi sa
 (Tatayo ang mga bata para sa
Mga larawan, manila paper, pentel pen,
I.
Antas ng Pang-uri
Curriculum Guide F5WG-IIfg-4.2,
LAYUNIN
A. Natutukoy ang antas ng pang-uri nababasa
ng wasto ang mga pangungusap na
ginamitan ng antas ng pang-uri.
B. Nagagamit ang antas ng pang-uri sa
paglalarawan ng pangalan / panghalip.
C. Nakakagawa ng pangungusap gamit ang
antas ng pang-uri;
Republika ng Pilipinas
Kagawaran ng Edukasyon
Colegio de Kidapawan
Reyihon XII
Quezon Boulevard, Kidapawan City
MASUSING BANGHAY ARALIN SA FILIPINO IKALIMANG
BAITANG
Pagkatapos ng talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahan
 Ano-ano ang mga
pamantayang dapat
sundin sa loob ng ating
klase?
 Maasahan ko ba lahat ng
ito?
 Magaling!
5. Pambungad na awit
 Sino sa inyo ang
nakakaalam ng kantang
Tatlong Bibe?
 Magsitayo ang lahat at
sabay-sabay nating awitin
ang may Tatlong Bibe.
 Magaling! palakpakan ang
inyong mga sarili.
6. Balik-Aral
 Ano-ano ang mga salitang
ginamit sa paglalarawan
sa mga bibe?
 Ano ang tawag sa salitang
naglalarawan sa
pangngalan?
 Magaling!
 Magbigay ng mga
halimbawa ng mga
pangungusap na may
pang-uri.
7. Pagbaybay
B. Panlinang na Gawain
1. Pagganyak
 Nakarinig na ba kayo ng
tula tungkol sa mga
hayop?
 (magpakita ng larawan ng
pagong, pusa at kalabaw)
 Kilala nyo ba ang mga
hayop na ito. Sino-sino
sila?
 Huwag maingay
 Itaas ang kanang kamay
gawain
 Maupo ng maayos
 (Magtataasan ng kamay ang
mga bata)
 (Aawit ang mga bata.)
 Ang mga salitang ginamit sa
paglalarawan ng bibe ay
mataba at mapayat.
 Ang tawag sa salitang
naglalarawan sa pangngalan
ay pang-uri po.
 (magbigay ang mga bata ng
halimbawa)
 Hindi pa po!
 Ang mga hayop sa larawan
ay sina pusa, pagong at
kalabaw.
kapag gustong sumagot o
may katanungan.
 Makilahok sa pangkatang
 Opo teacher Jeziel
1. tanghali
2. maangkin
3. maunlad
4. ugali
5 . pangit
 Mayroon tayong
babasahing tula tungkol
kina pagong, pusa at
kalabaw.
 Bago babasahin ang tula
alamin muna natin ang
mga katanungan tungkol
dito.
1. Kanino inilarawan si
Pompong?
2. Paano siya
naihambing sa
pagong, pusa at
kalabaw?
3. Nararapat bang
magbago si
Pompong? Bakit?
 Basahin ang tula ng
sabay-sabay.
Ay naku, Pompong
Kasimbagal mo ang pagong
Lagi kang naiisahan
Sa anumang lakaran.
Mas mabuti pa sa iyo si Muning
Nalinis na ang kanyang mga kuting
Eh, ikaw tanghali na sa higaan
Magkasingkupad kayo ni Kalakian.
Ugaling pangit sana’y iyong baguhin
Mas maraming tao sa iyo’y magigiliw
Lalong mataas markang maangkin
Higit na maunlad bukas na darating.
 Pagsagot sa mga
pagganyak na tanong.
2. Paglalahad/Pagtatalakay
 (tumawag ng isang mag-
aaral upang tumayo sa
harapan ng klase)
 Maari niyo bang ilarawan
si Constantine?
(Isulat sa pisara ang sagot
ng mga mag-aaral.)
 Anong pang-uri ang
ginamit sa paglalarawan
kay Constantine?
 Ilang tao ang ating
inilarawan?
 (babasahin ng mga mag-aaral
ang mga katanungan)
 (Si Pompong ay inilarawan
kina pagong, pusa, at
kalabaw.)
 (Si Pompong ay kasimbagal
ni pagong.)
 (Si Muning ay mas mabuti
kaysa kay Pompong.)
 (Magkasingkupad si
Pompong at ang kalabaw.)
 Opo!
 (babasahin ng mga mag-aaral
ang tula)
 Si Constantine ay maliit.
 Si Constantine ay payat.
 Ang mga pang-uring ginamit
sa paglalarawan kay
Constantine ay maliit at payat
 Isa lamang po.
Ang mga pang-uring naglalarawan ng
isang tao, bagay, hayop, lugar o
pangyayari ay tinatawag na Lantay
 (Tumawag ulit ng isa pang
mag-aaral)
 Maari niyo bang
paghambingin si
Constantine at si Philip?
 Ano-anong mga pang-uri
ang inyong ginamit?
 Ilang tao ang ating
inilarawan?
Ang mga pang-uring naglalarawan ng
dalawang tao, bagay, hayop, lugar o
pangyayari ay tinatawag na
Pahambing. Maari ring gamitin ang
kasing, sing, lalo, higit, at di gaano sa
paghahambing.
 (Tumawag ng pangatlong
mag-aaral sa harapan)
 Ngayon naman
paghambingin silang tatlo.
 Ano-anong mga pang-uri
ang inyong ginamit sa
paglalarawan sa mga
nakahihigit na katangian
nina Kurt at Constantine?
 Ilang tao ang inyong
inilarawan?
 (ipakita ang mahiwagang
kahon)
 May mga bagay dito sa
loob ng mahiwagang
kahon. Bubunot kayo ng
isang bagay at gagawan
ninyo ito ng pangungusap
gamit ang tatlong antas
ng pang-uri.
(Isulat sa pisara ang mga
pangungusap na
gagawin)
3. Pangkatang Gawain
 Si Philip ay mas mataba
kaysa kay Constantine.
 Sina Constantine at Philip ay
magkasing gwapo.
 Ang mga pang-uring ginamit
sa paglalarawan kay
Constantine at Philip ay mas
mataba at magkasingguwapo
.
 Dalawa po sila!
 Si Kurt ang pinaka matangkad
sa kanilang tatlo.
 Si Constantine ang pinaka
maliit sa kanilang tatlo.
 Ang mga pang-uring ginamit
sa paglalarawan sa kanilang
tatlo ay pinakamatangkad at
pinakamaliit.
 Tatlo po sila.
.
 Ang pangkat ninyo ay
batay sa hilera ng inyong
upuan pumili kayo ng
lider. Bago tayo
magsimula ipapaliwanag
ko muna ang pamantayan
ng ating pangkatang
gawain.
G1 G2 G3 G4
Kawastuhan
Kooperasyon
Nilalaman
15 10 5
 Mayroon kayong limang
minuto para tapusin ang
pangkatang gawain.
 Pangkat 1
Gumawa ng pangungusap tungkol
sa larawan gamit ang tatlong antas ng
pang-uri. Bilugan ang ginamit na pang-
uri.
 Pangkat 2
Bilugan ang pang-uri na ginamit sa
pangungusap. Tukuyin kung anong
antas ng pang-uri ito.
 Pangkat 3
Piliin sa kahon ang tamang pang-
uri na gagamitin sa pangungusap.
Tukuyin naman at ilagay sa patlang ang
antas ng pang-uri na ginamit.
 Pangkat 4
Gumawa ng pangungusap ng
kaantasang pahambing at pasukdol ng
sumusunod na pang-uri.
 Pag-uulat ng lider sa
bawat pangkat.
1. Paglalahat
Ano-ano ang tatlong antas ng pang-uri?
2. Paglalapat
Tukuyin kung anong antas ng
pang-uri ang ginamit sa
bawat pangungusap.
 Mahaba ang buhok ni Joy.
 Ang tatlong antas ng pang-uri
ay lantay, pahambing,
pasukdol.
 Ubod ng linis ang bahay
ni tita Lena kaysa sa
bahay nila tita Yolly.
 Sina Yuri at Torry ay
magkasing taas na.
 Si Tina ang pinakamabait
na anak ni aling Susan.
 Di-gaanong mahaba ang
pasensya ni Ara kaysa
kay Dara.
3. Pagpapahalagang moral
 Paano ninyo ginawa ang inyong
pangkatang Gawain?
 Mahalaga ba ang magtulungan?
Bakit?
 Sa pamamagitan po ng
pagtutulungan.
 Mahalaga ang pagtutulungan
upang mapadali ang gawain.
IV. Pagtataya
____________1. Si Ken ay mas mataba kesa kay Bamba. Anong antas ng pang-uri ang
may salungguhit?
A. lantay C. pasukdol
B. pahambing D. lahat ng nabanggit
____________2. Ubod ng linis ang bahay nila Ron. Alin ang pang-uring pasukdol sa
pangungusap?
A. ang bahay C. ubod ng linis
B. nila Ron D. bahay nila
____________3. Mas maganda ang tanawin na makikita` sa Pilipinas kaysa sa Africa.
Tukuyin ang pang-uring pahambing sa pangungusap.
A. ang tanawin C. kaysa sa Africa
B. makikita sa Pilipinas D. mas maganda
____________4. Sina Ana at Maria ay magkasing tangkad na. anong antas ng pang-uri
ang magkasingtangkad?
A. lantay C. pasukdol
B. pahambing D. wala sa nabanggit
____________5. Si Ryan ay masipag. Anong antas ng pang-uri ang salitang masipag?
A. lantay C. pasukdol
B. pahambing D. pasukdol at pahambing
PANUTO: Basahin at unawaing mabuti ang mga pangungusap.Tukuyin kung
anong antas ng pang-uri ang Salitang may Piliin ang titik ng tamang sagot at
isulat sa patlang sa unahan ng bilang.
V. Takdang-aralin
Gumawa ng limang halimbawa ng pangungusap gamit ang antas ng pang-uri.
Inihanda ni: Jeziel Mae B. Sumulod Iniwasto ni at namasid ni
C. pasukdol
D. pasukdol at pahambing
C. lantay
D. pahambing
____________5. Si Ryan ay masipag. Anong antas ng pang-uri ang salitang masipag?
C. pasukdol
D. wala sa nabanggit
ang magkasingtangkad?
C. lant
Pamilya Cruz.
at Luigi.
___________3. Mas bago ang bahay ng Pamilya Ramirez kaysa
PANUTO: Bilugan ang pang-uri na ginamit sa pangungusap. Tukuyin kung
anong antas ng pang-uri ito.
___________1. Malakas ang ulan kaya hindi kami agad nakaalis.
___________2. Pinakamaagang umuwi si Patrick kaysa kay John
PANGKAT 2
PANGKAT 1
PANUTO: Gumawa ng pangungusap tungkol sa larawan gamit ang tatlong
antas ng pang-uri. Bilugan ang ginamit na pang-uri.
PAHAMBING
3. Mapagbigay
2. Makapal
1. Makabago
LANTAY
napaka-galing
magkasing-taas maasim
PANGKAT 3
PANUTO: Piliin sa kahon ang tamang pang-uri na gagamitin sa
pangungusap. Tukuyin naman at ilagay sa patlang ang antas ng pang-uri
na ginamit.
___________1. _____________ng nakalaban namin kanina sa sabayang
pagbasa.
___________2. Ang Bundok Arki at Bundok Lhor ay ____________.
___________3. Ang manga ay ____________.
PANGKAT 4
PANUTO: Gumawa ng pangungusap ng kaantasang pahambing at
pasukdol ng sumusunod na pang-uri.
PASUKDOL

More Related Content

Banghay aralin sa filipino Example from jaw

  • 1. II. A. Paksa: B. Sanggunian: C. Kagamitan: III. PAMARAAN GAWAING GURO GAWAING MAG-AARAL A. Panimulang Gawain ang manguna sa panalangin. 2. Pagbati ating lahat. 3. Pagtatala ng lumiban sa klase  Ilan ang nasa pangkat 1  Ilan ang nasa pangkat 2  Ilan ang nasa pangkat 3  Ilan ang nasa pangkat 4 4. Pagbibigay ng Pamantayan sa Klase panalangin)  10 po  10 po  10 po  10 po Teacher Jeziel, at mga kamag-aral ikinagagalak ko po kayong makita ngayon. 1. Panalangin  Tumayo ang lahat para sa panalangin.  Hinihiling ko na si Sarahjen D. Metodo/Istratihiya: Pamaraang Pabuod PAKSANG ARALIN:  Magandang gabi po  Magandang gabi sa  (Tatayo ang mga bata para sa Mga larawan, manila paper, pentel pen, I. Antas ng Pang-uri Curriculum Guide F5WG-IIfg-4.2, LAYUNIN A. Natutukoy ang antas ng pang-uri nababasa ng wasto ang mga pangungusap na ginamitan ng antas ng pang-uri. B. Nagagamit ang antas ng pang-uri sa paglalarawan ng pangalan / panghalip. C. Nakakagawa ng pangungusap gamit ang antas ng pang-uri; Republika ng Pilipinas Kagawaran ng Edukasyon Colegio de Kidapawan Reyihon XII Quezon Boulevard, Kidapawan City MASUSING BANGHAY ARALIN SA FILIPINO IKALIMANG BAITANG Pagkatapos ng talakayan, ang mga mag-aaral ay inaasahan
  • 2.  Ano-ano ang mga pamantayang dapat sundin sa loob ng ating klase?  Maasahan ko ba lahat ng ito?  Magaling! 5. Pambungad na awit  Sino sa inyo ang nakakaalam ng kantang Tatlong Bibe?  Magsitayo ang lahat at sabay-sabay nating awitin ang may Tatlong Bibe.  Magaling! palakpakan ang inyong mga sarili. 6. Balik-Aral  Ano-ano ang mga salitang ginamit sa paglalarawan sa mga bibe?  Ano ang tawag sa salitang naglalarawan sa pangngalan?  Magaling!  Magbigay ng mga halimbawa ng mga pangungusap na may pang-uri. 7. Pagbaybay B. Panlinang na Gawain 1. Pagganyak  Nakarinig na ba kayo ng tula tungkol sa mga hayop?  (magpakita ng larawan ng pagong, pusa at kalabaw)  Kilala nyo ba ang mga hayop na ito. Sino-sino sila?  Huwag maingay  Itaas ang kanang kamay gawain  Maupo ng maayos  (Magtataasan ng kamay ang mga bata)  (Aawit ang mga bata.)  Ang mga salitang ginamit sa paglalarawan ng bibe ay mataba at mapayat.  Ang tawag sa salitang naglalarawan sa pangngalan ay pang-uri po.  (magbigay ang mga bata ng halimbawa)  Hindi pa po!  Ang mga hayop sa larawan ay sina pusa, pagong at kalabaw. kapag gustong sumagot o may katanungan.  Makilahok sa pangkatang  Opo teacher Jeziel 1. tanghali 2. maangkin 3. maunlad 4. ugali 5 . pangit
  • 3.  Mayroon tayong babasahing tula tungkol kina pagong, pusa at kalabaw.  Bago babasahin ang tula alamin muna natin ang mga katanungan tungkol dito. 1. Kanino inilarawan si Pompong? 2. Paano siya naihambing sa pagong, pusa at kalabaw? 3. Nararapat bang magbago si Pompong? Bakit?  Basahin ang tula ng sabay-sabay. Ay naku, Pompong Kasimbagal mo ang pagong Lagi kang naiisahan Sa anumang lakaran. Mas mabuti pa sa iyo si Muning Nalinis na ang kanyang mga kuting Eh, ikaw tanghali na sa higaan Magkasingkupad kayo ni Kalakian. Ugaling pangit sana’y iyong baguhin Mas maraming tao sa iyo’y magigiliw Lalong mataas markang maangkin Higit na maunlad bukas na darating.  Pagsagot sa mga pagganyak na tanong. 2. Paglalahad/Pagtatalakay  (tumawag ng isang mag- aaral upang tumayo sa harapan ng klase)  Maari niyo bang ilarawan si Constantine? (Isulat sa pisara ang sagot ng mga mag-aaral.)  Anong pang-uri ang ginamit sa paglalarawan kay Constantine?  Ilang tao ang ating inilarawan?  (babasahin ng mga mag-aaral ang mga katanungan)  (Si Pompong ay inilarawan kina pagong, pusa, at kalabaw.)  (Si Pompong ay kasimbagal ni pagong.)  (Si Muning ay mas mabuti kaysa kay Pompong.)  (Magkasingkupad si Pompong at ang kalabaw.)  Opo!  (babasahin ng mga mag-aaral ang tula)  Si Constantine ay maliit.  Si Constantine ay payat.  Ang mga pang-uring ginamit sa paglalarawan kay Constantine ay maliit at payat  Isa lamang po.
  • 4. Ang mga pang-uring naglalarawan ng isang tao, bagay, hayop, lugar o pangyayari ay tinatawag na Lantay  (Tumawag ulit ng isa pang mag-aaral)  Maari niyo bang paghambingin si Constantine at si Philip?  Ano-anong mga pang-uri ang inyong ginamit?  Ilang tao ang ating inilarawan? Ang mga pang-uring naglalarawan ng dalawang tao, bagay, hayop, lugar o pangyayari ay tinatawag na Pahambing. Maari ring gamitin ang kasing, sing, lalo, higit, at di gaano sa paghahambing.  (Tumawag ng pangatlong mag-aaral sa harapan)  Ngayon naman paghambingin silang tatlo.  Ano-anong mga pang-uri ang inyong ginamit sa paglalarawan sa mga nakahihigit na katangian nina Kurt at Constantine?  Ilang tao ang inyong inilarawan?  (ipakita ang mahiwagang kahon)  May mga bagay dito sa loob ng mahiwagang kahon. Bubunot kayo ng isang bagay at gagawan ninyo ito ng pangungusap gamit ang tatlong antas ng pang-uri. (Isulat sa pisara ang mga pangungusap na gagawin) 3. Pangkatang Gawain  Si Philip ay mas mataba kaysa kay Constantine.  Sina Constantine at Philip ay magkasing gwapo.  Ang mga pang-uring ginamit sa paglalarawan kay Constantine at Philip ay mas mataba at magkasingguwapo .  Dalawa po sila!  Si Kurt ang pinaka matangkad sa kanilang tatlo.  Si Constantine ang pinaka maliit sa kanilang tatlo.  Ang mga pang-uring ginamit sa paglalarawan sa kanilang tatlo ay pinakamatangkad at pinakamaliit.  Tatlo po sila. .
  • 5.  Ang pangkat ninyo ay batay sa hilera ng inyong upuan pumili kayo ng lider. Bago tayo magsimula ipapaliwanag ko muna ang pamantayan ng ating pangkatang gawain. G1 G2 G3 G4 Kawastuhan Kooperasyon Nilalaman 15 10 5  Mayroon kayong limang minuto para tapusin ang pangkatang gawain.  Pangkat 1 Gumawa ng pangungusap tungkol sa larawan gamit ang tatlong antas ng pang-uri. Bilugan ang ginamit na pang- uri.  Pangkat 2 Bilugan ang pang-uri na ginamit sa pangungusap. Tukuyin kung anong antas ng pang-uri ito.  Pangkat 3 Piliin sa kahon ang tamang pang- uri na gagamitin sa pangungusap. Tukuyin naman at ilagay sa patlang ang antas ng pang-uri na ginamit.  Pangkat 4 Gumawa ng pangungusap ng kaantasang pahambing at pasukdol ng sumusunod na pang-uri.  Pag-uulat ng lider sa bawat pangkat. 1. Paglalahat Ano-ano ang tatlong antas ng pang-uri? 2. Paglalapat Tukuyin kung anong antas ng pang-uri ang ginamit sa bawat pangungusap.  Mahaba ang buhok ni Joy.  Ang tatlong antas ng pang-uri ay lantay, pahambing, pasukdol.
  • 6.  Ubod ng linis ang bahay ni tita Lena kaysa sa bahay nila tita Yolly.  Sina Yuri at Torry ay magkasing taas na.  Si Tina ang pinakamabait na anak ni aling Susan.  Di-gaanong mahaba ang pasensya ni Ara kaysa kay Dara. 3. Pagpapahalagang moral  Paano ninyo ginawa ang inyong pangkatang Gawain?  Mahalaga ba ang magtulungan? Bakit?  Sa pamamagitan po ng pagtutulungan.  Mahalaga ang pagtutulungan upang mapadali ang gawain. IV. Pagtataya ____________1. Si Ken ay mas mataba kesa kay Bamba. Anong antas ng pang-uri ang may salungguhit? A. lantay C. pasukdol B. pahambing D. lahat ng nabanggit ____________2. Ubod ng linis ang bahay nila Ron. Alin ang pang-uring pasukdol sa pangungusap? A. ang bahay C. ubod ng linis B. nila Ron D. bahay nila ____________3. Mas maganda ang tanawin na makikita` sa Pilipinas kaysa sa Africa. Tukuyin ang pang-uring pahambing sa pangungusap. A. ang tanawin C. kaysa sa Africa B. makikita sa Pilipinas D. mas maganda ____________4. Sina Ana at Maria ay magkasing tangkad na. anong antas ng pang-uri ang magkasingtangkad? A. lantay C. pasukdol B. pahambing D. wala sa nabanggit ____________5. Si Ryan ay masipag. Anong antas ng pang-uri ang salitang masipag? A. lantay C. pasukdol B. pahambing D. pasukdol at pahambing PANUTO: Basahin at unawaing mabuti ang mga pangungusap.Tukuyin kung anong antas ng pang-uri ang Salitang may Piliin ang titik ng tamang sagot at isulat sa patlang sa unahan ng bilang.
  • 7. V. Takdang-aralin Gumawa ng limang halimbawa ng pangungusap gamit ang antas ng pang-uri. Inihanda ni: Jeziel Mae B. Sumulod Iniwasto ni at namasid ni
  • 8. C. pasukdol D. pasukdol at pahambing C. lantay D. pahambing ____________5. Si Ryan ay masipag. Anong antas ng pang-uri ang salitang masipag? C. pasukdol D. wala sa nabanggit ang magkasingtangkad? C. lant
  • 9. Pamilya Cruz. at Luigi. ___________3. Mas bago ang bahay ng Pamilya Ramirez kaysa PANUTO: Bilugan ang pang-uri na ginamit sa pangungusap. Tukuyin kung anong antas ng pang-uri ito. ___________1. Malakas ang ulan kaya hindi kami agad nakaalis. ___________2. Pinakamaagang umuwi si Patrick kaysa kay John PANGKAT 2 PANGKAT 1 PANUTO: Gumawa ng pangungusap tungkol sa larawan gamit ang tatlong antas ng pang-uri. Bilugan ang ginamit na pang-uri.
  • 10. PAHAMBING 3. Mapagbigay 2. Makapal 1. Makabago LANTAY napaka-galing magkasing-taas maasim PANGKAT 3 PANUTO: Piliin sa kahon ang tamang pang-uri na gagamitin sa pangungusap. Tukuyin naman at ilagay sa patlang ang antas ng pang-uri na ginamit. ___________1. _____________ng nakalaban namin kanina sa sabayang pagbasa. ___________2. Ang Bundok Arki at Bundok Lhor ay ____________. ___________3. Ang manga ay ____________. PANGKAT 4 PANUTO: Gumawa ng pangungusap ng kaantasang pahambing at pasukdol ng sumusunod na pang-uri. PASUKDOL